![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%81%E0%B8%84%2067/511%20(1).jpg)
ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี ร่วมกับ กองกำกับตำรวจตระเวนชายแดน ที่ 11 รพ.สต.บ้านเจียรพัฒนา และ รพ.สต.บ้านท่ากุ่ม ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังในการกำกับติดตามการขับเคลื่อนการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค และการจัดการสุขาภิบาลอาหาร ในพื้นที่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน จังหวัดตราด
วันที่ 9 กรกฎาคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ กองกำกับตำรวจตระเวนชายแดน ที่ 11 รพ.สต.บ้านเจียรพัฒนา และ รพ.สต.บ้านท่ากุ่ม ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังในการกำกับติดตามการขับเคลื่อนการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค และการจัดการสุขาภิบาลอาหาร ในพื้นที่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน จังหวัดตราด จำนวน 2 แห่ง ได้แก่
1.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านเขาฉลาด
2.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านท่ากุ่ม
ทั้งนี้มีการเฝ้าระวังการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค ด้วยเครื่องมือตรวจสอบคุณภาพน้ำภาคสนาม (DR900, อ.38) การจัดการสุขาภิบาลและอนามัยสิ่งแวดล้อมให้ได้มาตรฐาน เพื่อเตรียมความพร้อมรับเสด็จสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และเพื่อให้โรงเรียนมีการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ที่ได้ตามมาตรฐาน อันเป็นการส่งเสริมให้เด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดารได้อยู่ในสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการส่งเสริมสุขภาพที่ดี ต่อไป