![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%81%E0%B8%84%2067/497.jpg)
ศูนย์อนามัยที่ 6 ขอถวายมุทิตา สักการะแสดงความยินดี
วันที่ 3 กรกฎาคม 2567 เจ้าพระคุณสมเด็จพระมหาธีราจารย์ ประธานฝ่ายสาธารณสงเคราะห์ของมหาเถรสมาคม , พลเรือโท นายแพทย์นิกร เพชรวีระกูล ที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุข ประธานฝ่ายฆราวาส เป็นประธานในการเปิดงานสัมมนาวิชาการสานพลังผู้นำทางศาสนากับการส่งเสริมสุขภาพแบบองค์รวม ครั้งที่ 1 ณ วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร กรุงเทพมหานคร โดยเขตสุขภาพที่ 6 มีพระเข้ารับโล่เกียรติคุณจากเจ้าพระคุณสมเด็จพระมหาธีราจารย์ ดังนี้
1.โล่เกียรติคุณพระคิลานุปัฏฐาก(พระอาสาสมัครส่งเสริมสุขภาพประจำวัด-อสว.) ดีเด่น ระดับเขตสุขภาพที่ 6 ประจำปี 2566 ได้แก่ พระมหาไสว สนฺตมโน ฤทธิ์วิชัยวัดช่องแสมสาร จ.ชลบุรี
2.โล่เกียรติคุณพระสงฆ์ต้นแบบในการขับเคลื่อนงานวัดส่งเสริมสุขภาพและพระคิลานุปัฏฐาก ประจำปี 2566 ได้แก่ พระภาวนาประชานุกูล อาภากโร จ.ฉะเชิงเทรา
3. สัญลักษณ์ อโรคยาสถาน “Health station @ Temple” เพื่อพระสงฆ์สุขภาพดี ได้แก่ วัดช่องแสมสาร จังหวัดชลบุรี