![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%A2%2067/488.jpg)
กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม เข้าร่วมประชุมติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานตามแผนอนุรักษ์และพัฒนาสิ่งแวดล้อมโครงการอ่างเก็บน้ำคลองโพล้ จังหวัดระยอง ปีงบประมาณ 2567 ณ ห้องประชุมสำนักงานก่อสร้างชลประทานขนาดใหญ่ที่ 9 ตำบลชุมแสง อำเภอวังจันทร์ จังหวัดระยอง
วันที่ 28 มิถุนายน 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม เข้าร่วมประชุมติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานตามแผนอนุรักษ์และพัฒนาสิ่งแวดล้อมโครงการอ่างเก็บน้ำคลองโพล้ จังหวัดระยอง ปีงบประมาณ 2567 มีวัตถุประสงค์เพื่อรายงานความก้าวหน้าการดำเนินงานในแต่ละแผนงาน 2567 โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมได้นำเสนอผลการดำเนินงานโครงการเฝ้าระวังผลกระทบต่อสุขภาพและการพัฒนาการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมพื้นที่อ่างเก็บนํ้าคลองโพล้ จังหวัดระยอง โดยมีกิจกรรมดังนี้
1. ชี้แจงการดำเนินงานให้กับภาคีเครือข่ายที่เกี่ยวข้องพร้อมกับเฝ้าระวังระบบประปาหมู่บ้านรอบอ่างเก็บน้ำคลองโพล้ ด้วยเครื่องมือตรวจสอบคุณภาพน้ำภาคสนาม (DR900,อ.11)
2. ลงพื้นที่เฝ้าระวังและเก็บตัวอย่างน้ำดื่ม น้ำใช้ พื้นที่รอบอ่างเก็บน้ำคลองโพล้จำนวน 2 ครั้ง
3. ประชุมเชิงปฏิบัติการ เรื่องการพัฒนาประสิทธิภาพการบริหารจัดการระบบการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมในพื้นที่อ่างเก็บน้ำคลองโพล้
ทั้งนี้เพื่อให้ประชาชนในพื้นที่สามารถเฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค/บริโภคได้ด้วยตนเองได้ในอนาคตต่อไป