กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.6 จัดประชุมพัฒนาศักยภาพการคัดกรองสายตานักเรียน เขตสุขภาพที่ 6
วันที่ 18 มิถุนายน 2567 นายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพงานวัยเรียน จัดประชุมพัฒนาศักยภาพการคัดกรองสายตานักเรียน เขตสุขภาพที่ 6 ณ ห้องประชุมสัตบรรณ ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพการคัดกรองสายตาแก่ผู้รับผิดชอบงานให้มีความรู้ และทักษะในการคัดกรองสายตาเด็กนักเรียนได้อย่างถูกต้อง การประชุมครั้งนี้ได้รับเกียรติจากแพทย์หญิงสุภาพรรณ ฉัตรทินกร หัวหน้ากลุ่มงานจักษุวิทยาและประธานคณะทำงาน service plan สาขาตา เขตสุขภาพที่ 6 บรรยายแนวทางการคัดกรองและส่งต่อเด็กที่มีปัญหาสายตา และฝึกปฏิบัติทักษะการคัดกรองสายตาเบื้องต้นแก่ครู และเจ้าหน้าที่สาธารณสุข โดยทีมพยาบาลเวชปฏิบัติสาขาตา และ นักทัศนมาตร กลุ่มงานจักษุวิทยา โรงพยาบาลพระปกเกล้า ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ครูและบุคลากร สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษา องค์การปกครองส่วนท้องถิ่น ศึกษาธิการจังหวัด กองกำกับการตำรวจตะแวนชายแดนที่ 11 และเจ้าหน้าที่สาธารณสุขผู้รับผิดชอบงานวัยเรียนจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สาธารณสุขอำเภอ และโรงพยาบาลชุมชนในเขตเขตสุขภาพ 6 จำนวนทั้งสิ้น 500 คน