กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.6 เยี่ยมเสริมพลังคณะกรรมการตอบโต้ภาวะฉุกเฉิน กรณีมารดาตาย เขตสุขภาพที่ 6
วันที่ 13 มิถุนายน 2567 นายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรีมอบหมายให้นางศิริพร จริยาจิรวัฒนา รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 พร้อมด้วยคณะกรรมการตอบโต้ภาวะฉุกเฉิน กรณีมารดาตาย เขตสุขภาพที่ 6 ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและร่วมทบทวน วิเคราะห์สาเหตุการตายมารดา ณ โรงพยาบาลบางจาก จ.สมุทรปราการ โดยมี นายแพทย์ปฏิวัติ เรืองงาม รองผู้อำนวยการโรงพยาบาลสมุทรปราการ ประธานคณะกรรมพัฒนาระบบบริการสาขาสูตินรีเวชกรรม เขตสุขภาพที่ 6 ประะธาน ลงพื้นเยี่ยมเสริมพลัง ฯ และได้รับเกียรติจาก ศาสตร์จารย์คลินิกเกียติคุณนายแพทย์วิทยา ถิฐาพันธ์ ประธานราชวิทยาลัยสูตินรีแพทย์แห่งประเทศไทย และสูติแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ ร่วมให้ข้อมูลทางวิชาการ ให้ข้อเสนอแนะนำแนวทาง ทั้งนี้มีคณะกรรมการฯ คณะผู้บริหาร และผู้ปฏิบัติงานของโรงพยาบาลภาคีเครือข่ายของจังหวัดสมุทรปราการลเข้าร่วมทบทวนและวิเคราะห์สาเหตุการตายมารดา โดยหน่วยบริการจะได้นำไปปรับใช้และพัฒนาระบบการเฝ้าระวัง ป้องกันการเกิดซ้ำการตายของมารดาของโรงพยาบาลและภาคีเครือข่ายทั้งในระดับจังหวัดและระดับเขตสุขภาพต่อไป