กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.6 เฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค/บริโภคระบบประปาหมู่บ้าน ต.หาดเล็ก จ.ตราด
วันที่ 13 พฤษภาคม 2567 นายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรีมอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี ร่วมกับเทศบาลตำบลหาดเล็ก อำเภอคลองใหญ่ จังหวัดตราด และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่เฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค/บริโภคระบบประปาหมู่บ้าน จำนวน 2 แห่ง โดยดำเนินการเฝ้าระวังการจัดการคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้าน ด้วยชุดทดสอบคุณภาพน้ำ 21 พารามิเตอร์ ตามเกณฑ์มาตรฐานประปาดื่มได้ กรมอนามัย พ.ศ. 2563 ชุดทดสอบภาคสนาม (อ.11, อ.31 และ อ.38) และให้องค์ความรู้และแนวทางการควบคุมระบบผลิตน้ำประปา ให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดในการปรับปรุงคุณภาพน้ำเพื่อใช้ในการอุปโภค/บริโภค ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากผู้บริหาร คณะกรรมการดูแลระบบประปา และผู้ดูแลระบบประปาเป็นอย่างดี