![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%A2%2067/437.jpg)
ศอ.6 ร่วมกับ กก.ตชด.11 สสอ.สอยดาว สสอ.มะขาม สสอ.ขลุง ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังในการกำกับติดตามการขับเคลื่อนการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค ในพื้นที่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน จังหวัดจันทบุรี
วันที่ 11 - 12 มิถุนายน 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ กองกำกับตำรวจตระเวนชายแดน ที่ 11 สำนักงานสาธารณสุขอำเภอสอยดาว สำนักงานสาธารณสุขอำเภอมะขาม สำนักงานสาธารณสุขอำเภอขลุง และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังในการกำกับติดตามการขับเคลื่อนการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค และการจัดการสุขาภิบาลอาหาร ในพื้นที่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน จำนวน 3 แห่ง ได้แก่
1.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสิงคโปรแอร์ไลน์ฯ
2.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านคลองมะลิประเวศน์วิทยา
3.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านน้ำแดง
ทั้งนี้ มีการเฝ้าระวังการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค ด้วยเครื่องมือตรวจสอบคุณภาพน้ำภาคสนาม (DR900, อ.11) การจัดการสุขาภิบาลและอนามัยสิ่งแวดล้อมให้ได้มาตรฐาน เพื่อเตรียมความพร้อมรับเสด็จสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และเพื่อให้โรงเรียนมีการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ที่ได้ตามมาตรฐาน อันเป็นการส่งเสริมให้เด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดารได้อยู่ในสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการส่งเสริมสุขภาพที่ดี ต่อไป