กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 6 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพงานวัยเรียน จัดประชุมพัฒนาศักยภาพการคัดกรองสายตานักเรียน เขตสุขภาพที่ 6
วันที่ 11 มิถุนายน 2567 นายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรีมอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพ นำโดยนางวริสา คุณากรธำรง นักโภชนาการชำนาญการพิเศษ หัวหน้างานวัยเรียนและทีมฯ จัดประชุมพัฒนาศักยภาพการคัดกรองสายตานักเรียน เขตสุขภาพที่ 6 ณ โรงแรมมณีจันท์รีสอร์ท โดยนายแพทย์อภิรักษ์ พิศุทธ์อาภรณ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดจันทบุรีเป็นประธานในพิธีเปิดการประชุม มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพการคัดกรองสายตาแก่ผู้รับผิดชอบงานให้มีความรู้ และทักษะในการคัดกรองสายตาเด็กนักเรียนได้อย่างถูกต้อง การประชุมครั้งนี้ได้รับเกียรติจากแพทย์หญิงสุภาพรรณ ฉัตรทินกร หัวหน้ากลุ่มงานจักษุวิทยาและประธานคณะทำงาน service plan สาขาตา เขตสุขภาพที่ 6 บรรยายแนวทางการคัดกรองและส่งต่อเด็กที่มีปัญหาสายตา และฝึกปฏิบัติทักษะการคัดกรองสายตาเบื้องต้นแก่ครู และเจ้าหน้าที่สาธารณสุข โดยทีมพยาบาลเวชปฏิบัติสาขาตา และ นักทัศนมาตร กลุ่มงานจักษุวิทยา โรงพยาบาลพระปกเกล้า ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ครูและบุคลากร สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาจันทบุรีเขต 1 เขต 2 องค์การปกครองส่วนท้องถิ่น ศึกษาธิการจังหวัด กองกำกับการตำรวจตะแวนชายแดนที่ 11 และเจ้าหน้าที่สาธารณสุขผู้รับผิดชอบงานวัยเรียนจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สาธารณสุขอำเภอ และโรงพยาบาลชุมชนในเขตจังหวัดจันทบุรี จำนวนทั้งสิ้น 120 คน