กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี ร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาทักษะครูพี่เลี้ยงด้านสุขภาพวัยรุ่น "ครูนางฟ้าประจำสถานศึกษา" จังหวัดจันทบุรี ปี 2567
วันที่ 12 มิถุนายน 2567 นายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรีมอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพ โดยนางนงลักษณ์ สุขเอี่ยม พยาบาลวิชาชีพชำนาญการพิเศษ หัวหน้างานวัยรุ่น เข้าร่วมการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาทักษะครูพี่เลี้ยงด้านสุขภาพวัยรุ่น "ครูนางฟ้าประจำสถานศึกษา" จังหวัดจันทบุรี ประจำปีงบประมาณ 2567 ณ ห้องประชุมพลอยจันทร์ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดจันทบุรี โดยมีนายแพทย์อภิรักษ์ พิศุทธ์อาภรณ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดจันทบุรี ประธานการประชุมฯ เพื่อพัฒนาทักษะการให้คำปรึกษา สำหรับครูพี่เลี้ยงประจำสถานศึกษา จัดกระบวนการเรียนการสอนที่เหมาะสมแก่ นักเรียนที่ตั้งครรภ์ระหว่างการศึกษา รวมถึงการจัดระบบส่งต่อระหว่าง สถานศึกษากับโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล และโรงพยาบาล ซึ่งมีผู้เข้าร่วมประชุมครั้งนี้ ครู บุคลากรทางการศึกษา เจ้าหน้าที่สาธารณสุข ในจังหวัดจันทบุรี รวมทั้งสิ้น 110 คน และวิทยากรผู้เชี่ยวชาญจาก สมาคมแพทย์สตรีแห่งประเทศไทย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเขต 1 และเขต 2 จังหวัดจันทบุรี สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาจันทบุรี ตราด และสำนักงานศึกษาธิการจังหวัดจันทบุรี