กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.6 ร่วมกับ สสจ.จันทบุรี และ กก.ตชด.11 ลงพื้นที่ เยี่ยมเสริมพลังด้านการจัดการคุณภาพน้ำ และการจัดการสุขาภิบาลอาหาร ในพื้นที่ รร. ต.ช.ด.
วันที่ 10 มิถุนายน 2567 นายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับกองกำกับตำรวจตระเวนชายแดน ที่ 11 สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดจันทบุรี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอแก่งหางแมว และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังในการกำกับติดตามการขับเคลื่อนการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค และการจัดการสุขาภิบาลอาหาร ในพื้นที่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน จำนวน 3 แห่ง ได้แก่
1.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านหางแมว
2.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านบ่อชะอม
3.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านคลองแดง
ในการเฝ้าระวังการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค ด้วยเครื่องมือตรวจสอบคุณภาพน้ำภาคสนาม (DR900, อ.11) การจัดการสุขาภิบาลและอนามัยสิ่งแวดล้อมให้ได้มาตรฐาน เพื่อเตรียมความพร้อมรับเสด็จสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และเพื่อให้โรงเรียนมีการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ที่ได้ตามมาตรฐาน อันเป็นการส่งเสริมให้เด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดารได้อยู่ในสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการส่งเสริมสุขภาพที่ดี ต่อไป