กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 6 ศึกษาดูงานศูนย์ส่งเสริมฟื้นฟูสุขภาพผู้สูงอายุ โรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา สภากาชาดไทย
วันที่ 17 พฤษภาคม 2567 เเพทย์หญิงจิรัฏฐศรี สุวรรณบำรุงชัย ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 6 พร้อมคณะ เข้าศึกษาดูงานศูนย์ส่งเสริมฟื้นฟูสุขภาพผู้สูงอายุ โรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา สภากาชาดไทย โดยมีคุณวรนัน คล้ายหงษ์ หัวหน้าหอผู้ป่วยศูนย์ส่งเสริมฟื้นฟูสุขภาพผู้สูงอายุ และคณะ ให้การต้อนรับ การดำเนินงานของศูนย์ฯ เน้นการเตรียมความพร้อมให้ผู้สูงวัยสามารถดูแลตนเองได้ที่บ้าน หรือเป็นจุดเชื่อมต่อให้กับผู้ป่วยสูงวัยที่ได้รับการรักษาจากโรงพยาบาลในพื้นที่ก่อนกลับไปใช้ชีวิตที่บ้าน เริ่มจากการดูแลสุขภาพ การป้องกันโรค การรักษา และการฟื้นฟูสุขภาพที่เน้นการให้บริการทั้งแพทย์แผนไทยและแพทย์แผนจีน โดยเปิดให้บริการทั้งแบบผู้ป่วยพักค้างและไปกลับ ทั้งในกลุ่มติดสังคม ติดบ้าน และติดเตียง ทั้งยังเป็นศูนย์ฝึกอบรมผู้ดูแลผู้สูงอายุ (Care giver) อีกด้วย การศึกษาดูงานในครั้งนี้ทำให้เห็นถึงกระบวนการในการดำเนินงานการดูแลผู้สูงอายุ เป็นประโยชน์ สามารถนำมาปรับใช้ และเป็นแนวทางในการพัฒนางานต่อไป