กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ทีม SEhRT ศอ.6 ลงพื้นที่จังหวัดชลบุรี กรณีพบสารแคดเมียมในพื้นที่ ตำบลคลองกิ่ว อำเภอบ้านบึง จังหวัดชลบุรี
โดยวันนี้ 7 เมษายน 2567 เวลา 09.00 น. ทีมSEhRT ศูนย์อนามัยที่ 6 ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชลบุรี สำนักงานป้องกันและควบคุมโรคที่ 6 จังหวัดชลบุรี ศูนย์วิทยาศาสตร์การแพทย์ที่ 6 ชลบุรี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอบ้านบึง โรงพยาบาลชลบุรี โรงพยาบาลบ้านบึง องค์การบริหารส่วนตำบลคลองกิ่ว สอ.เฉลิมพระเกียรติฯ บ้านมาบลำบิด พร้อมผู้นำชุมชน อสม. และปลัดอำเภอบ้านบึง ลงพื้นที่ตรวจสอบ กรณีตรวจพบสถานที่กักเก็บกากแคดเมียมในพื้นที่ตำบลคลองกิ่ว อำเภอบ้านบึง จังหวัดชลบุรี ที่โกดังเก็บสินค้าของบริษัท อี้ฟง จำกัด หมู่ 4 ตำบลคลองกิ่ว อำเภอบ้านบึง จังหวัดชลบุรี
ทั้งนี้ทีม SEhRT ศอ.6 ร่วมกับ ศูนย์วิทยาศาสร์การแพทย์ที่ 6 ชลบุรี ทำการเก็บตัวอย่างเก็บตัวอย่างน้ำในบ่อน้ำตื้นในชุมชน 4 จุด น้ำทิ้งโรงงาน 1 จุด บริเวณพื้นที่โกดัง ในวันนี้ (7 เมษายน 2567) เพื่อตรวจสอบหาสารแคดเมียม และจะทราบผลใน 1 สัปดาห์ ทั้งนี้หากผลพบความผิดปกติ จะดำเนินการเฝ้าระวัวต่อเนื่องต่อไป