![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%84%2067/285.jpg)
ศูนย์อนามัยที่ 6 ศึกษาดูงาน การดำเนินงานของศูนย์พัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุ ณ เทศบาลตำบลทับมา อำเภอเมือง จังหวัดระยอง
วันที่ 29 มีนาคม 2567 เเพทย์หญิงจิรัฏฐศรี สุวรรณบำรุงชัย นายเเพทย์ชำนาญการ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 6 พร้อมคณะ เข้าศึกษาดูงาน การดำเนินงานของศูนย์พัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุ ณ เทศบาลตำบลทับมา อำเภอเมือง จังหวัดระยอง โดยมี นางสาวเรวีญา ขจิตเนติธรรม ปลัดเทศบาลตำบลทับมาให้การต้อนรับและบรรยายการดำเนินงานของศูนย์พัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุ ซึ่งมีศูนย์ให้บริการ ณ ชั้น 4 อาคารอเนกประสงค์ เทศบาลตําบลทับมา โดยมีจุดประสงค์ที่อยากเห็นครอบครัวและชุมชนมีการดูแลซึ่งกันและกัน ไม่ทอดทิ้งผู้สูงอายุให้เผชิญกับความเหงา ความอ้างว้างและโดดเดี่ยว รวมทั้งแก้ไขปัญหาการเสื่อมถอยของสภาพร่างกายและจิตใจ เป้าหมายหลักคือ ปรารถนาจะเห็นผู้สูงอายุทุกคนได้รับการบริการอย่างทั่วถึงและได้รับการดูแลที่มีประสิทธิภาพ โดยศูนย์ฯดังกล่าวเปิดให้บริการทุกวันอังคารและวันพฤหัสบดี ตั้งแต่เวลา 9.00-15.30 น. พร้อมทั้งมีการให้บริการโดยทีมสหวิชาชีพเชี่ยวชาญประกอบด้วย พยาบาล นักสังคมสงเคราะห์ แพทย์แผนไทย นักกายภาพบําบัด และผู้ดูแลผู้สูงอายุ ทีมจิตอาสาในชุมชน มีการจัดกิจกรรมตามตารางเวลาซึ่งประกอบด้วย การกายภาพบําบัด การฝึกสมอง การให้คําปรึกษา การช่วยเหลือการดําเนินกิจวัตรประจําวัน การออกกําลังกายปาก การฝึกการทรงตัว การเคลื่อนไหว และกิจกรรมนันทนาการ ผู้สูงอายุที่เข้ารับบริการ ทางทีมดูแลจะมีการจัดทำข้อมูลส่วนบุคคลทางสุขภาพและมีการตรวจสุขภาพทุกครั้งก่อนเข้ารับบริการ ทีมจะมีการประเมิน ติดตามผลการเข้ารับบริการที่ศูนย์ดูแลผู้สูงอายุร่วมกับทางครอบครัวอย่างต่อเนื่อง ตลอดจนมีการประชุมการดำเนินงานภายในทีมเพื่อปรับปรุงและพัฒนางานต่อไป