กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.6 ร่วมโครงการพาหมอไปหาประชาชน เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จ.ตราด ในเขตสุขภาพที่ 6
นายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 มอบหมายให้นางศิริพร จริยาจิรวัฒนา รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 นำคณะเจ้าหน้าที่ศูนย์อนามัยที่ 6 จังหวัดชลบุรี ร่วมโครงการพาหมอไปหาประชาชน เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๖ รอบ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๗ วันที่ 24 มีนาคม 2567 ณ หอประชุมจที่ว่าการอำเภอคลองใหญ่ จ.ตราด
โดยมีนายวัน อยู่บำรุง ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานพิธีเปิดโครงการฯ และนายณัฐพงษ์ สงวนจิตร ผู้ว่าราชการจังหวัดตราด กล่าวต้อนรับฯ และนายแพทย์มณเฑียร คณาสวัสดิ์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขตสุขภาพที่ 6 กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดงานครั้งนี้ นายแพทย์มนู ศุกลสกุล สาธารณสุขนิเทศก์ เขตสุขภาพที่ 6 และผู้บริหารระดับสูงของกระทรวงสาธารณสุข ข้าราชการ เจ้าหน้าที่ เข้าร่วมพิธีเปิด ครั้งนี้
และทางศูนย์อนามัยที่ 6 ได้ จัดบูธนิทรรศการ โดยมีแพทย์หญิงจิรัฐศรี สุวรรณบำรุงชัย ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 6 ได้ทำการตรวจรักษา แนะนำประชาชนในการส่งเสริมสุขภาพประชาชนตามกลุ่มวัย การส่งเสริมการมีบุตร คลินิกส่งเสริมการมีบุตร และคลินิกเวชศาสตร์วิถีชีวิต ซึ่งเป็นคลินิคที่เหมาะกับประชาชนในการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมด้านสุขภาพ ให้ประชาชนมีสุขภาพดี ทั้งยังมีการตรวจหาดัชนีมวลรวมของร่างกาย (Inbody) ให้กับประชาชนที่เข้ามาร่วมการตรวจใน อ.คลองใหญ่ จ.ตราด เป็นจำนวน ดังนี้ รับบริการคลินิค LM 90 คน การตรวจคัดกรองมะเร็งเต้านม 50 คน ส่งเสริมการเกิด 20 คน สนับสนุนบุคลากร พยาบาลวิชาชีพ 1 คน ร่วมฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่ 90 คน