กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.6 ร่วมโครงการพาหมอไปหาประชาชน เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รพ.สองพี่น้อง จ.จันทบุรี เขตสุขภาพที่ 6
นายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 มอบหมายให้นางศิริพร จริยาจิรวัฒนา รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 นำคณะเจ้าหน้าที่ศูนย์อนามัยที่ 6 จังหวัดชลบุรี ร่วมโครงการพาหมอไปหาประชาชน เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๖ รอบ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๗ วันที่ 23 มีนาคม 2567 ณ โรงพยาบาลสองพี่น้อง จ.จันทบุรี
โดยมีนายวัน อยู่บำรุง ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานพิธีเปิดโครงการฯ และนายมนต์สิทธิ์ ไพศาลธนวัฒน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดจันทบุรี และนายแพทย์มณเฑียร คณาสวัสดิ์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขตสุขภาพที่ 6 กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดงานครั้งนี้ นายแพทย์มนู ศุกลสกุล สาธารณสุขนิเทศก์ เขตสุขภาพที่ 6 และผู้บริหารระดับสูงของกระทรวงสาธารณสุข ข้าราชการ เจ้าหน้าที่ เข้าร่วมพิธีเปิด ครั้งนี้
และทางศูนย์อนามัยที่ 6 ได้ จัดบูธนิทรรศการ โดยมีแพทย์หญิงจิรัฐศรี สุวรรณบำรุงชัย ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 6 ได้ทำการตรวจรักษา แนะนำประชาชนการส่งเสริมสุขภาพประชาชนตามกลุ่มวัย การส่งเสริมการมีบุตร คลินิกส่งเสริมการมีบุตร และคลินิกเวชศาสตร์วิถีชีวิต ซึ่งเป็นคลินิคที่เหมาะกับประชาชนในการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมด้านสุขภาพ ให้ประชาชนมีสุขภาพดี ทั้งยังมีการตรวจหาดัชนีมวลรวมของร่างกาย (Inbody) ให้กับประชาชนที่เข้ามาร่วมการตรวจใน รพ.สองพี่น้อง จ.จันทบุรี มีจำนวน ดังนี้ ให้บริการคลินิคเวชศาสตร์วิถีชีวิต 25 คน การตรวจคัดกรองมะเร็งเต้านม 30 คน คลินิกส่งเสริมการเกิด 20 คน สนับสนุนบุคลากร พยาบาลวิชาชีพ 1 คน ร่วมคัดกรองประจำจุดตรวจวัดสายตา