กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.6 ลงพื้นที่ตรวจวัดกลิ่นจากการประกอบกิจการในพื้นที่ตำบลบ้านฉาง อำเภอบ้านฉาง จังหวัดระยอง
วันที่ 7 - 8 มีนาคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ลงพื้นที่ตรวจวัดกลิ่นจากการประกอบกิจการในพื้นที่ตำบลบ้านฉาง อำเภอบ้านฉาง จังหวัดระยอง ตามคำสั่งศาลปกครองระยอง โดยมีผู้เข้าร่วมให้ข้อมูลและสังเกตุการณ์จากศาลปกครองระยอง การนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย การนิคมอุตสาหกรรมแห่งเอเซีย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดระยอง สำนักงานสาธารณสุขอำเภอบ้านฉาง โรงพยาบาลบ้านฉาง รพ.สต.บ้านเขาครอก รพ.สต.บ้านคลองบางไผ่ รพ.สต.บ้านพยูน เทศบาลตำบลบ้านฉาง ผู้ฟ้องคดีและโรงงานผู้ถูกฟ้องคดี ทั้งนี้คณะผู้ตรวจวัดกลิ่นได้เข้าสำรวจกลิ่นในสถานประกอบการและทำการตรวจวัดกลิ่นรอบสถานประกอบการและในชุมชนที่ได้รับผลกระทบเพื่อนำผลมาวิเคราะห์และสรุปผลรายงานต่อศาลปกครองระยองต่อไป