![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%81%E0%B8%9E%2067/207.jpg)
ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี ส่งบุคลากรเข้าร่วมการฝึกปฏิบัติการร่วมพลเรือน ทหาร ตำรวจ ประจำปี 2567 ในด้านกิจการพลเรือน (แบบ FTX) ระหว่างวันที่ 15 -18 กุมภาพันธ์ 2567 ในพื้นที่จังหวัดชลบุรี
วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2567 นางนพมณี สงวนพงศ์ หัวหน้ากลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี (จิตอาสา 904 หลักสูตรหลักประจำรุ่นที่ 2/61) ปฏิบัติหน้าที่หัวหน้าชุดฝ่ายพลเรือนประจำศูนย์ช่วยเหลือประชาชน นำทีม SEhRT และ ทีม ด้านการแพทย์ รวมจำนวน 7 นาย
เข้าร่วมการฝึกปฏิบัติการร่วมพลเรือน ทหาร ตำรวจ ประจำปี 2567 ในด้านกิจการพลเรือน (แบบFTX) โดยวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2567 ดำเนินการเฝ้าระวังด้านสุขาภิบาลอาหารและน้ำ การตรวจเฝ้าระวังคุณภาพอาหารและสุขลักษณะของสถานที่ปรุงประกอบอาหาร การเฝ้าระวังการปนเปื้อนโคลิฟอร์มแบคทีเรีย รวมถึงด้านการบริการทางการแพทย์ การจัดหน่วยปฐมพยาบาลบริเวณศูนย์ช่วยเหลือประชาชนเพื่อตรวจคัดกรองประชาชนกลุ่มเปราะบาง ได้แก่ เด็ก ผู้สูงอายุ หญิงตั้งครรภ์ ผู้ป่วยโรคเรื้อรัง ผู้ป่วยสงสัยโรคติดต่อทางเดินหายใจ ผู้มีปัญหาด้านสุขภาพจิต ผู้ป่วยโรคลมชัก โรคหอบหืด ก่อนนำส่งผู้ประสบภัยเข้าสู่ศูนย์พักพิง หรือส่งต่อผู้มีปัญหาสุขภาพไปโรงพยาบาลสนาม รวมทั้งการสนับสนุนภารกิจด้านการแพทย์ภายใต้สถานการณ์สมมุติเกิดเหตุการชุมนุมประท้วงและปัญหาความขัดแย้งรุนแรงของประชาชนภายในศูนย์ช่วยเหลือประชาชน ทำให้ต้องใช้กำลังตำรวจและทหารเข้าควบคุม