![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%81%E0%B8%9E%2067/186%20(1).jpg)
ศูนย์อนามัยที่ 6 โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดระยอง ลงพื้นที่ขับเคลื่อนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นสู่เมืองสุขภาพดี ณ เทศบาลนครระยอง จ.ระยอง
วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดระยอง ลงพื้นที่ขับเคลื่อนเมืองสุขภาพดี ณ เทศบาลนครระยอง จังหวัดระยอง โดยมี นายฉัตรนุชัย สมบัติศรี ปลัดเทศบาล และคณะเจ้าหน้าที่ ให้การต้อนรับ พร้อมทั้งร่วมวิเคราะห์ประเด็นตัวชี้วัดแนวทางการขับเคลื่อนเมืองสุขภาพดี และให้คำปรึกษา ข้อเสนอแนะในประเด็นตัวชี้วัดต่างๆ ทั้ง 3 องค์ประกอบ ได้แก่ 1.ด้านสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อสุขภาพ 2.ด้านสถานที่เอื้อต่อสุขภาพ 3.ด้านประชาชนรอบรู้และสุขภาพดี เพื่อยกระดับการส่งเสริมสุขภาพและการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมให้ได้มาตรฐาน ขับเคลื่อนองค์กรปกครอง
ส่วนท้องถิ่นสู่เมืองสุขภาพดีในเขตสุขภาพที่ 6 ต่อไป