กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี ร่วมกับเทศบาลตำบลชำฆ้อ องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยทับมอญ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องลงพื้นที่เฝ้าระวังคุณภาพน้ำประปาและยกระดับคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านให้เป็นต้นแบบประปาหมู่บ้านสะอาดปีงบประมาณ 2567
ตามเกณฑ์มาตรฐานน้ำประปาดื่มได้ กรมอนามัย พ.ศ.2563 จำนวน 6 แห่ง ดังนี้
4.ระบบประปาหมู่ 4 บ้านสีระมัน ต.ห้วยทับมอญ อ.เขาชะเมา จ.ระยอง
5.ระบบประปาหมู่ 6 บ้านยางเอน ต.ห้วยทับมอญ อ.เขาชะเมา จ.ระยอง
6.ระบบประปาหมู่ 5 บ้านสวนขนุน ต.ชำฆ้อ อ.เขาชะเมา จ.ระยอง
โดยศูนย์อนามัยที่ 6 มีการเฝ้าระวังการจัดการคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้าน ด้วยเครื่องมือตรวจสอบคุณภาพน้ำภาคสนาม (DR900, อ.11) ได้สนับสนุนชุดทดสอบ อ.13 และชุดสื่อความรู้แนวทางการควบคุมระบบผลิตน้ำประปา
ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากผู้บริหาร คณะกรรมการดูแลระบบประปา และผู้ดูแลระบบประปาเป็นอย่างดี