กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.6 ร่วมกับสสจ.ระยอง ลงพื้นที่ตรวจประเมินมาตรฐาน SAN / SAN Plus จ.ระยอง
วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดระยอง สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเขาชะเมา ร่วมตรวจประเมินสถานที่จำหน่ายอาหาร ตามกฎกระทรวงสุขลักษณะของสถานที่จำหน่ายอาหาร พ.ศ. 2561 และเพื่อยกรดับมาตรฐานสุขาภิบาลอาหารภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่ SAN และ SAN Plus (Sanitation, Anamai, Nutrition) “สะอาด ปลอดภัย ได้มาตรฐาน ณ ร้านอาหารธารชะเมา อำเภอเขาชะเมา จังหวัดระยอง เพื่อให้ผู้ประกอบการและผู้สัมผัสอาหารปฏิบัติตามหลักเกณฑ์ที่กำหนดของสาธารณสุขอย่างเคร่งครัด ยกระดับมาตรฐานสถานประกอบกิจการด้านอาหารให้มีคุณภาพและผ่านเกณฑ์มาตรฐาน สร้างความปลอดภัยต่อผู้บริโภค พร้อมทั้งสนับสนุนสื่อประชาสัมพันธ์ด้านสุขาภิบาลอาหารให้กับผู้ประกอบการสื่อสารประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนและขยายผลให้ภาคีเครือข่ายต่อไป