![178](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%A1%E0%B8%84%2067/178.jpg)
ศูนย์อนามัยที่ 6 ร่วมกับ ภาคีเครือข่ายตรวจประเมินมาตรฐานด้านสุขาภิบาลอาหาร ภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่ SAN และ SAN Plus ณ อำเภอเขาชะเมา จังหวัดระยอง
วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดระยอง สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเขาชะเมา ร่วมตรวจประเมินสถานที่จำหน่ายอาหาร ตามกฎกระทรวงสุขลักษณะของสถานที่จำหน่ายอาหาร พ.ศ. 2561 และเพื่อยกระดับมาตรฐานสุขาภิบาลอาหารภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่ SAN และ SAN Plus (Sanitation, Anamai, Nutrition) “สะอาด ปลอดภัย ได้มาตรฐาน ณ ร้านอาหารธารชะเมา อำเภอเขาชะเมา จังหวัดระยอง เพื่อให้ผู้ประกอบการและผู้สัมผัสอาหารปฏิบัติตามหลักเกณฑ์ที่กำหนดของสาธารณสุขอย่างเคร่งครัด ยกระดับมาตรฐานสถานประกอบกิจการด้านอาหารให้มีคุณภาพและผ่านเกณฑ์มาตรฐาน สร้างความปลอดภัยต่อผู้บริโภค พร้อมทั้งสนับสนุนสื่อประชาสัมพันธ์ด้านสุขาภิบาลอาหารให้กับผู้ประกอบการสื่อสารประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนและขยายผลให้ภาคีเครือข่ายต่อไป