![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%A1%E0%B8%84%2067/153_0.jpg)
ศอ.6 จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียน ณ โรงแรมเจปาร์ค อ.เมืองชลบุรี จ.ชลบุรี
วันที่ 24 มกราคม 2567 กลุุ่มวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 6 จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียน ณ โรงแรมเจปาร์ค อ.เมือง จ.ชลบุรี โดยมีนางศิริพร จริยาจิรวัฒนา รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 เป็นประธานเปิดการประชุม และนางวริสา คุณากรธำรง หัวหน้ากลุ่มวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 6 กล่าวรายงานฯ กิจกรรมมีการบรรยาย “แนวคิด ความสำคัญการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียน บทบาทหน้าที่ครูอนามัยโรงเรียน และแนวทางการคัดกรองสุขภาพเด็กวัยเรียน” โดย ดร.วารุณี มีหลาย อาจารย์ประจำสาขาการพยาบาลเด็กและวัยรุ่น วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี ชลบุรี และแบ่งกลุ่มฝึกปฏิบัติ “การจัดบริการสุขภาพในโรงเรียนสำหรับครูอนามัยโรงเรียน” การประชุมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพด้านการคัดกรองภาวะสุขภาพ การส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนให้แก่ครูและผู้รับผิดชอบงานอนามัยโรงเรียน เพื่อให้ครูและผู้รับผิดชอบงานวัยเรียนในทุกระดับ ใช้เป็นแนวทางส่งเสริมสุขภาพ รวมทั้งแก้ไขปัญหาสุขภาพเด็กวัยเรียนให้มีสุขภาพดี มีผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนที่เพิ่มขึ้น
ในช่วงบ่ายนายแพทย์สุทัศน์ ไชยยศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 เป็นประธานพิธีมอบเกียรติบัตรแก่ผู้เข้ารับการอบรม และกล่าวปิดการประชุมฯ มีผู้เข้าประชุมประกอบด้วย ครูอนามัยโรงเรียนทุกสังกัด และผู้รับผิดชอบงานวัยเรียนจาก สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด จังหวัดชลบุรี จังหวัดระยอง จังหวัดฉะเชิงเทรา จังหวัดสมุทรปราการ จำนวนทั้งสิ้น 110 คน