![](https://hpc6.anamai.moph.go.th/web-upload/31x1af1f7ef8d871a3c2d13d7517b0e6d77/tinymce/images/67/%E0%B8%A1%E0%B8%84%2067/151.jpg)
ศอ.6 ร่วมกับ สสจ.สระแก้ว ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังในการกำกับติดตามการขับเคลื่อนการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค และการจัดการสุขาภิบาลอาหาร ในพื้นที่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน
วันที่ 22-23 มกราคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสระแก้ว ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังในการกำกับติดตามการขับเคลื่อนการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค และการจัดการสุขาภิบาลอาหาร ในพื้นที่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน จำนวน 3 แห่ง ได้แก่
1.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนประชารัฐบำรุง 1
2.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านน้ำอ้อม
3.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนการบินไทย
โดยมีการเฝ้าระวังการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค ด้วยเครื่องมือตรวจสอบคุณภาพน้ำภาคสนาม (DR900, อ.11) การจัดสุขาภิบาลและอนามัยสิ่งแวดล้อมให้ได้มาตรฐาน เพื่อเตรียมความพร้อมรับเสด็จสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทั้งนี้ได้มอบเกียรติบัตรให้กับโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนการบินไทย ผ่านเกณฑ์โรงเรียนกพด. ที่มีการจัดการน้ำสะอาดเพื่อการอุปโภคบริโภค (น้ำแปรงฟัน) ดี ระดับทอง