กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดฉะเชิงเทรา และภาคีเครือข่าย ลงพื้นที่ตรวจสอบเหตุเพลิงไหม้บ่อฝังกลบขยะ ในพื้นที่ตำบลหัวสำโรง อำเภอแปลงยาว จังหวัดฉะเชิงเทรา
วันที่ 15 มกราคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดฉะเชิงเทรา สำนักงานสาธารณสุขอำเภอแปลงยาว โรงพยาบาลแปลงยาว และอาสาสมัครสาธารณสุขหมู่ที่ 3 และหมู่ที่ 8 ตำบลหัวสำโรง ลงพื้นที่ตรวจสอบเหตุเพลิงไหม้บ่อฝังกลบขยะในพื้นที่ตำบลหัวสำโรง อำเภอแปลงยาว จังหวัดฉะเชิงเทรา โดยนำเครื่องมือวิทยาศาสตร์ไปตรวจวัดคุณภาพอากาศในบ้านเรือนประชาชนที่ได้รับกระทบจากฝุ่นควันและกลิ่นไหม้ ในพื้นที่หมู่ 3 และหมู่ 8 ผลการตรวจวัดคุณภาพอากาศอยู่ในระดับปานกลาง และตรวจวัดบริเวณบ่อฝังกลบขยะ ผลการตรวจวัดพบค่าฝุ่นละอองขนาดเล็กสูงกว่าค่ามาตรฐาน พร้อมทั้งสอบถามผลกระทบต่อสุขภาพของประชาชน โดยแนะนำให้ประชาชนสวมใส่หน้ากากอนามัยตลอดเวลา ทำความสะอาดบริเวณโดยรอบ เปิดหน้าต่างอาคาร เพื่อระบายอากาศที่มีกลิ่นควัน รวมทั้งติดตามสถานการณ์ฝุ่นอย่างต่อเนื่อง