กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 15 ม.ค. 2567 ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี ร่วมกับ สสจ.ฉะเชิงเทรา สสอ.แปลงยาว โรงพยาบาลแปลงยาว และอสม.หมู่ที่ 3 และหมู่ที่ 8 ต.หัวสำโรง ลงพื้นที่ตรวจสอบเหตุเพลิงไหม้บ่อฝังกลบขยะในพื้นที่ ต.หัวสำโรง อ.แปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา โดยนำเครื่องมือวิทยาศาสตร์ไปตรวจวัดคุณภาพอากาศในบ้านเรือนประชาชนที่ได้รับกระทบจากฝุ่นควันและกลิ่นไหม้ ในพื้นที่หมู่ 3 และหมู่ 8 ผลการตรวจวัดคุณภาพอากาศอยู่ในระดับปานกลาง และตรวจวัดบริเวณบ่อฝังกลบขยะ ผลการตรวจวัดพบค่าฝุ่นละอองขนาดเล็กสูงกว่าค่ามาตรฐาน พร้อมทั้งแนะนำให้ประชาชนสวมใส่หน้ากากอนามัยตลอดเวลา ทำความสะอาดบริเวณโดยรอบ เปิดหน้าต่างอาคาร เพื่อระบายอากาศที่มีกลิ่นควัน รวมทั้งติดตามสถานการณ์ฝุ่นอย่างต่อเนื่อง จากหน่วยงานสาธารณสุขจังหวัด