ศูนย์อนามัยที่ 6 ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขอำเภอพานทอง โรงพยาบาลพานทอง โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหนองกะขะ และองค์การบริหารส่วนตำบลหนองกะขะ ลงพื้นที่ตรวจสอบเหตุเพลิงไหม้ร้านขายของเก่าในพื้นที่ตำบลหนองกะขะ อำเภอพานทอง จังหวัดชลบุรี
วันที่ 3 มกราคม 2566 ศูนย์อนามัยที่ 6 ชลบุรี นำโดยนางนพมณี สงวนพงศ์ หัวหน้ากลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม และคณะ ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขอำเภอพานทอง โรงพยาบาลพานทอง โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหนองกะขะ และองค์การบริหารส่วนตำบลหนองกะขะ ลงพื้นที่ตรวจสอบเหตุเพลิงไหม้ร้านขายของเก่าในพื้นที่ตำบลหนองกะขะ อำเภอพานทอง จังหวัดชลบุรี โดยเครื่องมือวิทยาศาสตร์ไปตรวจวัดคุณภาพอากาศในพื้นที่สถานประกอบกิจการและโรงเรียนวัดบ้านงิ้วที่อยู่ติดกับสถานประกอบกิจการ ผลการตรวจวัดคุณภาพอากาศอยู่ในระดับปานกลาง พร้อมทั้งสอบถามผลกระทบต่อสุขภาพของประชาชนที่อาศัยอยู่บริเวณใกล้เคียง โดยได้แนะนำให้ผู้ประกอบการขณะอยู่ในพื้นที่เกิดเหตุ ให้สวมใส่หน้ากากอนามัยตลอดเวลา และให้ทางโรงเรียน ให้คำแนะนำเด็กนักเรียนในการใส่หน้ากากอนามัย ทำความสะอาดบริเวณโดยรอบ และแนะนำให้ประชาชนเปิดหน้าต่างอาคาร เพื่อระบายอากาศที่มีกลิ่นควัน รวมทั้งติดตามสถานการณ์ฝุ่นและการจัดการทำห้องปลอดฝุ่น