ศอ.6 เข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับการขับเคลื่อนและพัฒนางานวิชาการ กรมอนามัย
วันที่ 6 – 8 ธันวาคม 2566 นางสาวศศิพร ตัชชนานุสรณ์ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 6 พร้อมด้วยบุคลากรกลุ่มส่งเสริมความรอบรู้และสื่อสารสุขภาพ เข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับการขับเคลื่อนและพัฒนางานวิชาการ กรมอนามัย ณ โรงแรมเอเชีย แอร์พอร์ท อำเภอลำลูกกา จังหวัดปทุมธานี เพื่อยกระดับระบบและกลไกการขับเคลื่อนวิชาการและพัฒนาองค์ความรู้ วิจัย และนวัตกรรม ส่งเสริมและสนับสนุนนักวิชาการ กรมอนามัย ในการสร้างและพัฒนางานวิจัย การจัดการความรู้และนวัตกรรม ด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม โดยมีนายแพทย์สมพงษ์ ชัยโอภานนท์ ประธานคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ เป็นประธานเปิดการประชุมฯ ซึ่งในการประชุมครั้งนี้ มีการอภิปรายเกี่ยวกับบทบาทของคณะอนุกรรมการขับเคลื่อนและพัฒนาวิชาการ กรมอนามัย โดยศูนย์อนามัยที่ 6 ในฐานะศูนย์วิชาการในเขตสุขภาพจำเป็นต้องมีการพัฒนาระบบและกลไกในการสร้างผลงานวิชาการเพื่อสนับสนุนการดำเนินงานภายในศูนย์อนามัยและพื้นที่รับผิดชอบ และคณะกรรมการพัฒนาและขับเคลื่อนวิชาการ กรมอนามัย(กพว.) มุ่งเน้นการพัฒนาศักยภาพ กพว.หน่วยงาน ในการสนับสนุนวิชาการและสร้างองค์ความรู้เพื่อแก้ปัญหาในพื้นที่ รวมทั้งการบริหารจัดการผลงานวิชาการอย่างมีประสิทธิภาพ และมีการอภิปรายการเขียนโครงการวิจัยอย่างไรให้ดลใจแหล่งทุนและฝึกปฏิบัติการเขียนโครงร่างการวิจัย จากสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม และสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ อีกทั้งได้วิเคราะห์สถานการณ์และแผนการขับเคลื่อนการพัฒนาวิชาการของหน่วยงาน ซึ่งยังพบว่าในบางประเด็นยังจำเป็นต้องได้รับการสนับสนุนจากส่วนกลางในการพัฒนาศักยภาพ ทิศทางการขับเคลื่อน และการผลักดันการนำผลผลิตไปใช้ประโยชน์