กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 6 โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ได้เข้าร่วมการประชุมเชิงปฏิบัติการการตรวจสอบและพิสูจน์ข้อเท็จจริงด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม กรณี ร้องเรียนเหตุรำคาญ ประกอบการบังคับใช้กฎหมายว่าด้วยการสาธารณสุข ระหว่างวันที่ 27 พฤศจิกายน - 1 ธันวาคม 2566 ณ ห้องประชุมกำธร สุวรรณกิจ กรมอนามัย โดยมีนายแพทย์อรรถพล แก้วสัมฤทธิ์ รองอธิบดีกรมอนามัย ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิด การประชุมมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นพัฒนาศักยภาพบุคลากรในการใช้เครื่องมือวิทยาศาสตร์ด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมภาคสนาม และขึ้นทะเบียนผู้ตรวจสอบกลิ่น ตามคำแนะนำคณะกรรมการสาธารณสุข เรื่อง หลักเกณฑ์และวิธีการตรวจสอบกลิ่นรบกวนที่เกิดจากการประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ พ.ศ. 2560 ตลอดจนพัฒนาองค์ความรู้และเพิ่มประสิทธิภาพการจัดการเหตุรำคาญและการบังคับใช้กฎหมายว่าด้วยการสาธารณสุข ให้สามารถนำองค์ความรู้ ทักษะในการตรวจสอบข้อเท็จจริงด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม กรณีร้องเรียนเหตุรำคาญ และมีความเชี่ยวชาญในการใช้เครื่องมือวิทยาศาสตร์ในการตรวจวัดและวิเคราะห์ข้อมูลประกอบการวินิจฉัยเหตุรำคาญในการตรวจสอบ ควบคุม แก้ไขปัญหาเหตุรำคาญและบังคับใช้กฎหมายว่าด้วยการสาธารณสุข เพื่อการจัดการเหตุรำคาญได้อย่างมีประสิทธิภาพยิ่งขึ้นต่อไป